Ibuprofen là thuốc thường được sử dụng để giảm đau, giảm viêm ở nhiều bệnh lý. Vậy thuốc Ibuprofen là gì và có công dụng như thế nào? Sử dụng Ibuprofen như thế nào để giảm đau hiệu quả và an toàn. Bài viết dưới đây sẽ chia sẻ toàn bộ thông tin bạn cần biết trước khi dùng loại thuốc này.

Tìm hiểu về Ibuprofen là thuốc gì?

Ibuprofen là thuốc không kê đơn thuộc nhóm thuốc chống viêm không steroid (NSAID). Thuốc có tác dụng giảm đau, hạ sốt và chống viêm ở mức độ cao. Một số loại NSAID thông dụng khác cũng thường được sử dụng là aspirin và naproxen.

Hiện nay, ngoài thương hiệu Advil thì Ibuprofen cũng được nhiều công ty sản xuất và phân phối dưới nhiều tên biệt dược khác như Genpril, IBU, Midol IB, Motrin IB, Proprinal,... Tuy nhiên bài viết này sẽ chỉ tập trung nói về Ibuprofen với tên biệt dược Advil.

cac-dang-thuoc-ibuprofen-advil-hien-nay-tren-thi-truong_11zon.webp

Các dạng thuốc Ibuprofen (Advil) hiện nay trên thị trường 

Dưới đây là bảng thống kê các dạng bào chế và hàm lượng thuốc Ibuprofen (Advil) phổ biến trên thị trường hiện nay:

  • Viên nang Ibuprofen 200mg: Được đóng gói theo quy cách chai 120 viên với giá trung bình khoảng 430.000 VNĐ/ chai.
  • Viên nén Ibuprofen 200mg: Được đóng gói theo quy cách chai 300 viên với giá trung bình khoảng 480.000 VNĐ/ chai.
  • Hỗn dịch uống Ibuprofen 100mg/ 5l cho trẻ em: Được đóng gói theo quy cách chai 120ml với giá trung bình khoảng 340.000 VNĐ/ chai.

Đơn giá trên chỉ mang tính chất tham khảo và có thể thay đổi theo từng chính sách bán hàng của mỗi nhà thuốc. Ngoài ra bạn cũng có thể tham khảo thêm Ibuprofen do các thương hiệu khác như Mekophar, STADA, FT Pharma,..  sản xuất với các dạng hàm lượng khác.

XEM THÊM: Thuốc Celecoxib và cách sử dụng giúp điều trị viêm khớp hiệu quả

Tác dụng của thuốc chống viêm Ibuprofen 

Ibuprofen có khả năng hạ sốt, giảm đau, chống viêm nhờ các cơ chế cụ thể sau:

  • Ức chế prostaglandin synthetase, làm giảm quá trình sinh nhiệt - thải nhiệt và cân bằng trung tâm điều nhiệt của cơ thế, tự đó giúp hạ sốt.
  • Ngăn cản tổng hợp prostaglandin và giảm tính cảm thụ của dây thần kinh cảm giác với các chất bradykinin, serotonin (các chất dây đau khi phản ứng viêm xảy ra).
  • Ức chế enzym cyclooxygenase không tạo ra prostaglandin gây viêm nhiễm ở các tế bào bị tổn thương, từ đó giảm tình trạng viêm trên cơ thế. 
  • Ức chế enzyme thromboxan synthetase, làm giảm sự tổng hợp thromboxan, chống kết tập tiểu cầu tạo ra các cục máu đông.

Với những cơ chế như vậy nên Ibuprofen có tác động giảm viêm ở cả mức độ cấp tính lẫn mãn tính. Thuốc thường được dùng cho những trường hợp sau:

  • Giảm đau do các bệnh lý khác nhau như: đau đầu, đau răng, đau bụng, đau cơ, viêm khớp, đau bụng kinh, đau trong cơ thể, chấn thương,..
  • Đau nhức, hạ sốt do bệnh cảm cúm, cảm lạnh thông thường.
  • Hỗ trợ giảm đau các bệnh xương khớp như thoái hóa đốt sống cổ, lưng; thoát vị đĩa đệm,..
  • Hạ sốt ở trẻ em.
  • Hỗ trợ giảm đau sau khi thực hiện phẫu thuật.

ibuprofen-duoc-dung-de-giam-dau-o-nhung-nguoi-mac-benh-thoai-hoa-dot-song-thoat-vi-dia-dem-va-cac-benh-ly-khac_11zon.webp

Ibuprofen được dùng để giảm đau ở những người mắc bệnh thoái hóa đốt sống, thoát vị đĩa đệm và các bệnh lý khác

Đối tượng cần thận trọng khi dùng Ibuprofen

Người thuộc nhóm đối tượng sau không nên sử dụng Ibuprofen:

  • Nếu bạn dị ứng, mẫn cảm với Ibuprofen thì không nên sử dụng nó.
  • Bạn đã có tiền sự dị ứng nghiêm trọng khi dùng các loại thuốc NSAID khác như naproxen, celecoxib hoặc aspirin thì cũng không nên dùng Ibuprofen.
  • Người đang mang thai không nên dùng Ibuprofen bởi thuốc có thể ảnh hưởng và gây biến chứng tới thai nhi.
  • Người làm những công việc cần tập trung cao độ như lái xe, sử dụng máy móc.
  • Trẻ em dưới 6 tháng tuổi không dùng Ibuprofen.

Những người đã từng có tiền sử hoặc đang gặp phải các tình trạng sau cần thận trọng khi sử dụng Ibuprofen:

  • Người có vấn đề về hệ tiêu hóa như loét dạ dày, viêm loét đại tràng, chảy máu dạ dày bệnh Crohn hoặc ợ chua, đau bụng lặp đi lặp lại.
  • Người bị bệnh tim, thận, các vấn đề về gan, huyết áp cao, cholesterol cao, tiểu đường.
  • Người có tiền sử đau tim, đột quỵ hoặc tồn tại các cục máu đông.
  • Người có vấn đề về chảy máu hoặc đang sử dụng các loại chống đông máu như warfarin.
  • Người đang sử dụng các loại thuốc giảm đau như aspirin hoặc NSAID khác.
  • Người đang được điều trị bất cứ loại bệnh nào.
  • Người bị hen suyễn
  • Người trên 60 tuổi,

Hướng dẫn sử dụng thuốc Ibuprofen 

Bạn nên sử dụng theo tờ hướng dẫn sử dụng đính kèm thuốc hoặc chỉ định cụ thể theo tình trạng bệnh của bạn mà bác sĩ đã đưa ra. Dưới đây là cách dùng Ibuprofen chung và chỉ mang tính chất tham khảo.

Cách dùng: Phụ thuộc vào mỗi loại bào chế mà bạn dùng thuốc theo cách sau:

  • Dạng viên nang và viên nén: Dùng theo đường uống với một cốc nước đầy.
  • Dạng hỗn dịch uống: Dùng theo đường uống và sử dụng ống tiêm định lượng hoặc dụng cụ y tế khác để lấy chính xác lượng thuốc cần sử dụng.

Không nằm xuống ít nhất 10 phút sau khi sử dụng thuốc. Bạn nên sử dụng thuốc trong khi ăn hoặc uống với sữa, thuốc kháng axit để tránh đau dạ dày khi uống thuốc. 

ban-nen-dung-ibuprofen-voi-sua-de-giam-trieu-chung-dau-da-day-khi-uong-thuoc_11zon.webp

Bạn nên dùng Ibuprofen với sữa để giảm triệu chứng đau dạ dày khi uống thuốc

Liều dùng: Liều dùng Ibuprofen sẽ phụ thuộc vào thể trạng người dùng và mục đích dùng, cụ thể như sau: 

Với người lớn:

  • Dùng để giảm đau: Liều thông thường từ 1.2 - 1.8g/ngày chia làm nhiều liều nhỏ. Nếu cần có thể tăng lên 2.4g/ngày hoặc 3.2g/ngày. 
  • Dùng để giảm sốt: Sử dụng 200mg - 400mg/ lần, mỗi lần cách nhau từ 4-6 giờ. Sử dụng tối đa 1.2g/ngày.

Với trẻ em: Liều uống thông thường là 20 - 30g/kg thể trọng/ngày, uống theo nhiều liều nhỏ. Tối đa sử dụng không quá 40mg/kg/ngày. ử dụng mỗi lần cách nhau 6-8 giờ. Tối đa sử dụng không quá 40mg/kg/ngày. Ibuprofen không dùng cho trẻ dưới 7 tuổi và dùng tối đa 500mg cho trẻ nặng dưới 30kg.

  • Dùng để giảm đau: 10mg/kg, sử dụng mỗi lần cách nhau 6-8 giờ. Tối đa sử dụng không quá 40mg/kg/ngày.
  • Dùng để giảm sốt: 5-10mg/kg, sử dụng mỗi lần cách nhau 6-8 giờ. Tối đa sử dụng không quá 40mg/kg/ngày.

Xử lý quên, quá liều:

Nếu không may quên dùng thuốc hoặc dùng quá liều lượng thuốc cho phép, bạn thực hiện xử lý như sau:

  • Quên liều: Sử dụng thuốc ngay khi nhớ ra hoặc sử dụng liều tiếp theo nếu sắp tới thời điểm dùng. Không dùng gấp đôi thuốc để bù tránh gây phản ứng quá liều.
  • Quá liều: Sử dụng quá nhiều Ibuprofen có thể làm hỏng dạ dày hoặc ruột của người bệnh. Vì vậy chỉ sử dụng thuốc theo liều lượng được bác sĩ chỉ định hoặc uống theo hướng dẫn sử dụng đi kèm thuốc. Nếu xảy ra bất cứ triệu chứng nghiêm trọng nào, bạn cần tới cơ sở y tế gần nhất để được chẩn đoán và điều trị.

 

Ngừng thuốc: Bạn nên ngừng sử dụng thuốc khi gặp phải bất kỳ triệu chứng bất thường nào như ngất xỉu, nôn ra máu, máu lẫn trong phân, các cơn đau kéo dài hơn 10 ngày, sốt kéo dài hơn 3 ngày, sưng tấy, đổi màu da ở khu vực đau,.. Liên hệ với bác sĩ của bạn để được chẩn đoán và xử lý kịp thời.

XEM THÊM: Tổng hợp thông tin hữu ích về bệnh viêm khớp ai cũng cần biết

Lưu ý khi sử dụng thuốc chống viêm Ibuprofen

Ibuprofen có thể gây ra tác dụng phụ hoặc tương tác thuốc khác nhau ở từng người bệnh. Dưới đây là những điều bạn nên lưu ý để sử dụng thuốc an toàn và hiệu quả. 

Tác dụng phụ của Ibuprofen

Người bệnh có thể gặp các tác dụng phụ sau đây khi dùng Ibuprofen giảm đau, hạ sốt. Lưu ý rằng bạn có thể gặp phải những tác dụng phụ khác ngoài danh sách này:

Tác dụng phụ thường gặp: 

  • Tiêu chảy, táo bón, khó tiêu, đầy hơi.
  • Sốt, mệt mỏi.
  • Chướng bụng, buồn nôn và nôn.
  • Hoa mắt, chóng mặt, bồn chồn.

Các tác dụng phụ này có thể tự hết trong quá trình sử dụng và khi cơ thể đã quen với thuốc. Tuy nhiên nếu chúng kéo dài và trở nên nghiêm trọng thì cần báo lại với bác sĩ để được điều chỉnh lượng thuốc cho phù hợp.

tac-dung-phu-ve-duong-tieu-hoa-nhu-dau-bung-tieu-chay-tao-bon-thuong-gap-o-nguoi-su-dung-ibuprofen_11zon.webp

Tác dụng phụ về đường tiêu hóa như đau bụng, tiêu chảy, táo bón thường gặp ở người sử dụng Ibuprofen

Tác dụng phụ ít gặp:

  • Gây co thắt phế quản ở người mắc hen suyễn 
  • Đau bụng, chảy máu dạ dày, loét dạ dày.
  • Mất ngủ, ù tai, giảm thính lực tai.
  • Rối loạn thị giác
  • Viêm mũi
  • Nổi mày đay

Tác dụng phụ hiếm gặp:

  • Phản ứng dị ứng như phát ban, ngứa, sưng mặt - lưỡi - họng, khó thở, sốt,..
  • Gây bệnh gan nghiêm trọng với triệu chứng như nước tiểu sẫm màu, buồn nôn, nôn, chán ăn, đau dạ dày, vàng mắt, vàng da.
  • Gây các bệnh về máu như giảm bạch cầu, giảm tiểu cầu, thiếu máu,..
  • Gây các bệnh tiết niệu như viêm bàng quang, suy thận, thận hư,..
  • Gây các tình trạng về thần kinh như trầm cảm, nhìn mờ, suy giảm thị lực,..

Ngoài ra, người bệnh có thể gặp các tác dụng phụ khác không thuộc danh sách này. Nếu gặp bất cứ tác dụng phụ nghiêm trọng nào, bạn cần ngừng sử dụng Ibuprofen và tới bệnh viện để được điều trị. 

Tương tác thuốc của Ibuprofen

Các loại thuốc khi sử dụng chung với Ibuprofen có thể tạo ra các tương tác thuốc khác nhau. Vì vậy hãy thông báo cho bác sĩ tất cả những loại thuốc, thực phẩm hỗ trợ mà bạn đang sử dụng. Đặc biết nếu chúng nằm trong danh sách dưới đây:

  • Thuốc chống tiểu cầu như clopidogrel: Dùng chung với Ibuprofen có thể làm tăng nguy cơ chảy máu.
  • Thuốc chống đông máu như dabigatran, enoxaparin, warfarin : Kết hợp với Ibuprofen sẽ tăng nguy cơ chảy máu.
  • Các loại thuốc có tác dụng hạ sốt, giảm đau như aspirin, NSAID như celecoxib, ketorolac: Dùng chung với Ibuprofen sẽ làm tăng khả năng gặp phải tác dụng phụ, gây chảy máu và gây loét.
  • Magnesi hydroxyd dùng chung với Ibuprofen sẽ làm tăng tác dụng của Ibuprofen.
  • Methotrexat khi dùng chung với Ibuprofen sẽ làm tăng độc tính của methotrexat.
  • Các loại thuốc khác có thể tương tác với Ibuprofen như: Aliskiren, chất ức chế ACE (captopril, lisinopril,.. ), thuốc chẹn beta (losartan, valsartan,..), cidofovir , corticosteroid (prednisone,..), lithium, thuốc lợi tiểu (furosemid,..)

Lưu ý đây không phải là danh sách đầy đủ các loại thuốc có thể xảy ra tương tác với Ibuprofen. Trước khi sử dụng, hãy hỏi ý kiến dược sĩ xem liệu có an toàn khi sử dụng Ibuprofen với những loại thuốc mà bạn đang dùng hay không. 

Lưu ý từ dược sĩ khi dùng Ibuprofen

Bạn hoàn toàn có thể kết hợp sử dụng Ibuprofen với các thực phẩm hỗ trợ với thành phần chính là thảo dược để tăng hiệu quả điều trị. Ưu điểm của chúng là an toàn, lành tính và ít gây tác dụng phụ. 

Hiện nay, để cải thiện tình trạng đau nhức xương khớp, cột sống hiệu quả, lâu dài nhiều người có xu hướng sử dụng các sản phẩm có nguồn gốc từ thiên nhiên hiệu quả mà lại an toàn. Nổi bật trong số đó là sản phẩm có thành phần chính là dầu vẹm xanh kết hợp nhũ hương và nhiều vitamin, khoáng chất khác giúp tăng cường sức khỏe xương khớp, hỗ trợ làm giảm triệu chứng do viêm thoái hóa khớp rất tốt. Trong một nghiên cứu được đăng tải trên Pubmed, dầu vẹm xanh đã được nghiên cứu về tác dụng giảm đau, giảm viêm ở đối tượng phụ nữ thừa cân béo phì. Kết quả cho thấy nhóm được sử dụng dầu vẹm xanh cho kết quả cải thiện rõ ràng so với nhóm dùng chế độ ăn nhiều chất béo, tinh bột.

vem-xanh-giup-cai-thien-trieu-chung-dau-viem-do-thoai-hoa-khop-hieu-qua_11zon.webp

Vẹm xanh giúp cải thiện triệu chứng đau, viêm do thoái hóa khớp hiệu quả

Tạm kết

Trên đây là toàn bộ thông tin về thuốc giảm đau, chống viêm, hạ sốt Ibuprofen. Hy vọng rằng qua bài viết này bạn đã nắm được cách sử dụng thuốc an toàn và hiệu quả nhất. Nếu bác sĩ kê đơn Ibuprofen của bạn, tốt nhất hãy tuân thủ sử dụng đúng theo liều lượng đã được chỉ định. 

Thông tin trong bài chỉ mang tính chất tham khảo. Nếu bạn muốn được tư vấn thêm về Ibuprofen hay bất cứ loại thuốc nào khác, hãy liên hệ theo Hotline 024. 38461530 hoặc 028. 62647169 để được giải đáp kịp thời. 

Tham khảo

https://www.drugs.com/ibuprofen.html

https://www.webmd.com/drugs/2/drug-5166-9368/ibuprofen-oral/ibuprofen-oral/details

https://www.medicalnewstoday.com/articles/161071#what-is-ibuprofen

Dược sĩ Bình Nguyên

thuc-pham-bao-ve-suc-khoe-cot-thoai-vuong

Bình luận